• CÔNG TY TNHH KIỂM TOÁN VÀ ĐỊNH GIÁ THĂNG LONG - T.D.K
  • T.D.K - 升龍審計和定價有限公司
  • Thang Long - T.D.K Auditing And Valuation Company Limited

Đại diện pháp luật có được đứng tên đồng thời 02 công ty TNHH cùng ngành nghề?

Hỏi & Đáp tài chínhDanh mục đơn: Hỏi đáp Kế toánĐại diện pháp luật có được đứng tên đồng thời 02 công ty TNHH cùng ngành nghề?
VÕ THỊ YẾN (VOYEN2xxx@GMAIL.COM) hỏi 4 tháng trước

Cho mình hỏi, Ông A là Đại diện pháp luật công ty tnhh X(3 thành viên góp vốn) muốn đứng tên đại diện cho công ty TNHH Y (Do ông thành lập) có được hay không? 2 công ty X và Y này cùng 1 ngành nghề thương mại xây dựng. Cám ơn!

1 Câu trả lời
Nguyễn Hoàng Vụ Nhân viên trả lời 3 tháng trước

Chào Bạn

Xét trên 4 yếu tố là:

– Loại hình doanh nghiệp của cả 2 Công ty đều là: Công ty TNHH
– Người đại diện theo Pháp luật là Cá nhân cư trú tại Việt Nam;
– Một trong hai doanh nghiệp mà Ông A là đại diện theo Pháp luật không phải là Doanh nghiệp Nhà nước;
– Lĩnh vực kinh doanh là: Thương mại – Xây dựng.

Căn cứ theo các điều khoản quy định của Luật doanh nghiệp 2014:

– Điều 13: Quy định về người đại diện của doanh nghiệp;
– Các điều khoản quy định về người đại diện theo Pháp luật có liên quan của Công ty Cổ phần, Công ty TNHH, Công ty hợp doanh, Công ty Nhà nước, Doanh nghiệp tư nhân.

Trả lời: Ông A hoàn toàn được phép là đại diện pháp luật của cả Công ty TNHH X và Công ty TNHH Y.

Your Answer

Đánh giá nội dung bài viết
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Chia sẻ để thành công