• CÔNG TY TNHH KIỂM TOÁN VÀ ĐỊNH GIÁ THĂNG LONG - T.D.K
  • T.D.K - 升龍審計和定價有限公司
  • Thang Long - T.D.K Auditing And Valuation Company Limited

Thuế GTGT

Thanh Thúy (thanhthuyxxx@yahoo.com.au) hỏi 1 tháng trước

Cho e xin hỏi, e là doanh nghiệp kinh doanh xây dựng, cty e có mua vật tư của Cty XXX vật tư là cừ tràm với tổng số tiền trước thuế là 16.000.000đ. Cty XXX có xuất hóa đơn GTGT cho Cty e nhưng không ghi phần thuế suất GTGT như vậy có được không ạ, Cty XXX ko tính thuế % của mặt hàng này. theo e được biết thì đối với vật tư cừ tràm thì thuế của nó là 5% trên tổng số tiền hàng của nó đúng ko? Và hóa đơn này có sử dụng được ko ạ? Xin cảm ơn.

2 Câu trả lời
Nguyễn Hoàng Vụ Nhân viên trả lời 4 tuần trước

Chào Bạn

Tôi xin trả lời câu hỏi của Bạn như sau:

Đầu tiên, phải xác định vật tư: Cừ tràm trong xây dựng là sản phẩm trồng trọt.

Căn cứ theo:

+ Khoản 1, Điều 4, Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn Luật thuế GTGT quy định về “Đối tượng không chịu thuế”:

“1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thủy sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác”

+ Khoản 5, Điều 5, Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn Luật thuế GTGT quy định về “Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT”:

“5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hóa đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.

Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư này.”

Như vậy:

1. Công ty XXX bán vật tư là cừ tràm cho Công ty Em làm về xây dựng ở khâu thương mại thuộc trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Do đó, họ viết hóa đơn cho bên Em như vậy là đúng quy đinh.

2. Hóa đơn của Công ty XXX hoàn toàn sử dụng được.

Chúc Em thành công!

Quyên văng trả lời 2 tuần trước

Cho hỏi là công ty xuất hóa đơn cho cá nhân mặt hàng là gạo thì phải có thuế suất khôg ạ?

Your Answer

Chia sẻ để thành công